Sửa chữa Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn là gì?

Thảo luận trong 'Điện gia dụng' bắt đầu bởi quychelsea51, 6/12/18.

  1. Tỉnh/Thành:

    Hà Nội
  2. Tình trạng:

    Khác( mô tả)
  3. Giá bán:

    100,000 VNĐ
  4. Điện thoại:

    1234567890
  5. Địa chỉ:

    Ha Noi (Bản đồ)
  6. Thông tin:

    6/12/18, 0 Trả lời, 5 Đọc
  1. quychelsea51

    quychelsea51 New Member

    Tham gia:
    1/11/18
    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Credit:
    $866.06
    bạn có thể đề nghị Tòa án thay đổi và điều chỉnh người trực tiếp nuôi con. Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

    Điều 84. Điều chỉnh người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
    [​IMG]
    1. Trong trường hợp có đề xuất của cha, mẹ hoặc cá nhân, đơn vị được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi và điều chỉnh người trực tiếp nuôi con.

    2. Việc điều chỉnh người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
    >> Xem ngay: luật sư ly hôn
    a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc điều chỉnh và thay đổi người trực tiếp nuôi con thích hợp cùng với hiệu quả của con;

    b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp chăm sóc, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

    3. Việc điều chỉnh người trực tiếp nuôi con phải coi xét ước vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

    4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

    5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở tác dụng của con, cá nhân, cơ quan, doanh nghiệp sau có quyền yêu cầu điều chỉnh và thay đổi người trực tiếp nuôi con:

    a) người thân thích;

    b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

    c) Cơ quan quản lý quốc gia về trẻ em;

    d) Hội liên hiệp đàn bà.
    >> Xem thêm: ly hôn đơn phương dễ hay khó

Chia sẻ trang này